การออกเดินทางในครั้งนี้พวกเรามีความตั้งใจว่า “พวกเราจะพิซิตภูกระดึง” เชื่อว่าหลายคนคงได้ฟังคนอื่น ๆ พูดถึงความประทับของที่นี่อยู่บ่อยครั้งเราเองก็เคยได้ยินเช่นกัน ก็แปลกใจนะแค่การเดินขึ้นเขา นั้นมีอะไรให้ใครหลายๆคนประทับใจ และอยากที่จะไปที่นี่กันนักหนา และนี้คือสาเหตุที่พวกเราอยากจะไปพิชิตภูกระดึงซักครั้ง
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51010745_1265641106935161_1089980013014417408_o-1024x768.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50857119_1265649826934289_8738367527878393856_o-768x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50818560_1265649483600990_8781638653370695680_o-768x1024.jpg)
พวกเราวางแผนกันไว้ว่าครั้งนี้เราจะไปกันทั้งหมด 3 วัน 2 คืน เวลาน่าจะกำลังดี ที่จะให้พวกเราได้พบ ได้เห็นสิ่งต่าง ๆ พอสมควรครั้งนี้เราเดินทางด้วยรถ Toyota Ch-r ออกเดินทางจากกรุงเทพตั้งแต่เวลาเที่ยงคืน ก็ขับกันไปเรื่อย ๆ แวะพักรถกันบ้าง โดยถึงที่ ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว อุทยานแห่งชาติภูกระดึง ตอนประมาณ 7 โมงเช้า เราก็ทำเรื่องจองเต็นท์ จองบ้านพัก มาถึงอันดับแรกเลยมาจองเต็นท์ กันก่อนนะเพื่อน ๆ อย่าพึ่งเดินขึ้นกันนะ พอได้ที่พักแล้วก็เดินไปตรงจุดชั่งน้ำหนัก เพื่อจ้างลูกหาบกันต่อค่าลูกหาบก็ 30 บาท/ กิโลกรัมหรือถ้าใครเก่งกล้าสามารถที่จะแบกขึ้นไปเอง ก็ไม่ต้องมาชั่งน้ำหนักเด้อ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51484460_1265649420267663_4593082745541885952_o-1024x768.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50940374_1265650410267564_2060180779782111232_o-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50234373_1265650460267559_4304949147888254976_o-1024x678.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51538313_1265655050267100_6129797146125271040_o-1024x576.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50860013_1265640943601844_2163561926792052736_o-768x1024.jpg)
พร้อมแล้วไปกันเลยดีกว่า อย่าลืมไปหยิบไม้วิเศษกันด้วยละ มันช่วยเราได้จริง ๆ นะเวลาเดินขึ้นเขา ทีแรกเราก็จะไม่เอาเหมือนกัน แต่คิดว่าถ้าขึ้นไปแล้วไม่มี แล้วมันช่วยได้จะทำอย่างไงดี ก็เลยเอาติดตัวมาก่อนคนพร้อม ตัวช่วยพร้อม ไปกันเลยจ้า ภาพตัดมาไม่กี่นาทีขอนั่งหอบก่อนละกัน แกรมันเหนื่อยจริง ๆ เว้ย เดินได้แปบเดียวจริง ๆ 55555555555 กว่าจะถึงแต่ละซำ อย่างซำแฮกไม่รู้หลอกนะว่าแปลว่าอะไรแต่แบบวัดใจกันตั้งแต่ซำแรกเลยจ้า เดินต่อเรื่อย ๆ ทำไมยิ่งเดินเหมือนยิ่งไกล คือตอนกำลังเดินขึ้นภูกระดึงนะ อยู่เพลง ไกลแค่ไหน คือ ใกล้ ของ Getsunova ดังอยู่ในหัวตลอดเวลา โดยเฉพาะท่อนนี้ “แต่ทำไม เดินมาเนิ่นนานไม่ถึงซักทีแต่ทำไม มองดูเส้นทางเหมือนยาวออกไป อยากรู้ว่าฉันต้องทำตัวอย่างไร” เดินบ้าง พักบ้าง เดินมาเรื่อย ๆ จนถึง ซำแคร่ เพื่อจะเดินขึ้นไปหลังแปแกรรร มันยิ่งกว่าซำไหน ๆ เลย ทั้งทางล่าชัน ทั้งปีนป่าย ต้องแข่งกับเวลาอีกเพราะเราเริ่มเดินกัน 9 โมง มาถึงซำแคร่ก็เกือบ ๆ 4 โมง แต่ด้วยความที่อยู่ในป่ามันก็จะดูมืด ๆ หน่อย แต่ไม่ต้องกลัวนะว่ามาคนเดียวแล้วจะเดินขึ้นคนเดียวไม่ได้ เพราะระหว่างทางที่เราขึ้นไปเราจะพบเจอกับเพื่อน ๆ มากหมายที่มีจุดมุ่งมายเดียวกับเรา หรือลูกหาบที่เดินเปิดเพลงกันลั่นป่า เดินขึ้นลงสลับกันไปมาตลอดระยะเส้นทาง ก็ได้เปลี่ยนฟิลการเดินเดินป่าไปอีกแบบ และแล้วพวกก็เดินกันจนมาถึงแล้วป้าย ครั้งหนึ่งในชีวิต เราคือผู้พิชิตภูกระดึง เอาหละ! มาถึงจุดนี้แล้วไม่ถ่ายรูปก็จะแปลกไปเนอะเอาหน่อยละกัน มาถึงหลังแปแล้วอย่าพึ่งดีใจไปทุกคน เราจะต้องเดินเท้าต่ออีก 3500 เมตร เพื่อไปที่ ศูนย์บริการวังกวาง แต่จากตรงนี้เดินสบาย ๆ ละ ไม่ต้องปีนปาย เมื่อถึงศูนย์บริการวังกวาง เราก็จะต้องไปติดต่อเช่า ผ้าปูรองนอน หมอน และก็ถุงนอนกันก่อนนะจ้ะ หรือถ้าใครแบกขึ้นมาครบก็ไม่ต้องไปแค่ติดต่อเรื่องเต็นท์กับที่พักพอ ขึ้นมาบนนี้เรื่องอาหารการกินไม่ต้องห่วงเลย ของกินเยอะแยะมากมายเลือกไม่ถูกเลยแหละ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51225972_1265654840267121_542903970956312576_o-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50946119_1265655683600370_3809516312288296960_o-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51280295_1265650583600880_1106468456888270848_o-1024x576.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50983437_1265640176935254_8156972343483170816_o-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50976816_1265654880267117_6422363600999940096_o-1024x683.jpg)
เช้าวันต่อมาเราออกเดินทางกันต่อเพื่อตามหาใบเมเปิ้ลสีแดงพวกเราเลือกไปกันที่น้ำตกถ้ำใหญ่ เพราะที่นี่มีต้นเมเปิ้ลเยอะ และชอบตรงที่น้ำตกถ้ำใหญ่มีมอสขึ้นอยู่ตามโขดหิน เห็นจากในรูปนี้สวยมาก พวกเราเลยเลือกเดินไปที่น้ำตกแห่งนี้ แต่ช่วงที่เราไปใบเมเปิ้ลยังไม่เริ่มแดงเราเลยได้แค่บางใบที่มันแดง ไม่เป็นไรไปกันต่อดีกว่า เพื่อที่จะไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหล่มสัก ตรงนี้เป็นจุดไฮไลท์เลยแหละ เชื่อเลยว่าใครขึ้นมาแล้วจะต้องมาดูหระอาทิตย์ตกที่ผาหล่มสักให้ได้ ระหว่างที่เราเดินไปจนถึงผาหล่มสัก เราก็จะผ่านผาต่าง ๆมากมาย ผาหมากดูก ผาจำศีล ผานาน้อย ผาเหยียบเมฆ ผาแดง โดยแต่ละผาก็จะมีมความสวยงามที่แตกต่างกันออกไป จนมาถึงผาหล่มสัก ที่ผู้คนมากมายเดินทางมาเพื่อรอชมพระอาทิตย์ตกที่นี่ สวยงามจริง ๆ การได้มาเห็นด้วยตาตัวเองกับตอนเห็นในรูปภาพ มันช่างแตกต่างกันจริง ๆ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/51311810_1265650513600887_1384396735505235968_o-1-1024x768.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/09/50858184_1265650000267605_890221054012686336_o-683x1024.jpg)