อยู่ห่างจากเมืองกาญจนบุรีประมาณ 200 กิโลฯ ใช้เวลาเดินทางจากกรุงเทพฯ 5-6 ชั่วโมง! ก็ไปถึงแล้วรับรองว่าคุ้ม พราะจะได้สัมผัสสายหมอกตอนเช้า จิบชาร้อน ๆ ท่ามกลางอากาศเย็นสบาย เดินชิวสะพานอุตตมานุสรณ์ สะพานไม้ที่ยาวที่สุดในประเทศไทย ชมวิถีชีวิตชุมชนไทย-มอญและสิ่งที่พลาดไม่ได้คือวัดใต้น้ำ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/36-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/9-3-1024x683.jpg)
ที่แรกเริ่มกันสะพานอุตตมานุสรณ์ หรือที่เรียกกันว่า สะพานมอญ ที่นี่เป็นสะพานไม้ที่ขึ้นชื่อว่ายาวที่สุดในไทยเชียวนะ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/5-3-1024x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/6-3-1024x487.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/8-3-1024x683.jpg)
มีความยาวประมาณ 850 เมตร ใช้ข้ามแม่น้ำซองกาเลีย ระหว่างฝั่งสังขละบุรี และหมู่บ้านมอญนั่นเอง
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/10-3-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/11-2-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/13-2-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/12-3-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/14-1-683x1024.jpg)
ระหว่างทางก็จะเจอเด็กๆ พื้นเมืองน่ารักๆ มายืนต้อนรับขอปะแป้งกันบนสะพาน
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/16-1-1024x640.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/17-1-1024x683.jpg)
ถ่ายรูปเสร็จก็เดินลงจากสะพานมาขึ้นเรือที่จอดรอเพื่อพาเราไปชมวัดใต้น้ำหรือที่เรียกว่าเมืองบาดาล วัดใต้น้ำ หรือเมืองบาดาล สังขละบุรี หรือวัดจมน้ำ คือ วัดวังก์วิเวการาม วัดศรีสุวรรณเก่า วัดสมเด็จเก่า ซึ่งกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ถือว่าเป็น Unseen Thailand
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/18-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/19-1-1024x683.jpg)
เพราะมีความแปลกที่มีซากโบราณสถานจมอยู่ใต้น้ำ เป็นสถานที่เล่าขานถึงตำนานความเป็นมา
ของวัดหลวงพ่ออุตตมะ จนหลายคนเรียกกันว่าเมืองบาดาล
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/20-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/21-1-1024x652.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/23-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/24-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/27-1024x683.jpg)
วันที่ 2 รีบตื่นกันแต่เช้าเพื่อจะไปให้ทันใส่บาตรข้ามไปยังฝั่ง “หมู่บ้านมอญ” บรรยากาศคึกคักเป็นพิเศษ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/25-1024x683.jpg)
นี่ก็เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ห้ามพลาดเมื่อมาเที่ยวสังขละบุรีพิธีตักบาตรมอญ เป็นประเพณีเก่าแก่ของชุมชนชาวมอญ เราได้ใส่บาตรพระสงฆ์ พบกับเด็กน้อยพื้นเมือง และชาวบ้านที่นำโถข้าวมาเทินไว้บนศีรษะ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/28-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/26-683x1024.jpg)
ก่อนที่จะไปเที่ยวต่อเราก็แวะทานอาหารเช้าร้านเจ้าดัง ป้าหยิน ขนมจีนมอญ หรือภาษามอญเรียกว่า “คะนอมจิน”ขนมจีนน้ำยาหยวกกล้วย แบบมอญแท้ ๆ ฟังดูแล้วอาจจะรู้สึกแปลก ๆ ที่เอาหยวกกล้วยมาทำน้ำยา
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/29-1024x1024.jpg)
แต่กินได้จริงรสชาติคล้ายน้ำยาป่าแต่เฝื่อน ๆ นิดหน่อย ได้เข้าถึงคนมอญท้องถิ่น
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/30-1024x1024.jpg)
และอีกร้านที่อยากจะแนะนำในช่วงเช้าๆแบบนี้ร้านโจ๊กนั่งยอง ร้านนนี้เป็นร้านอาหารเช้าแบบชาวมอญ มีเมนูให้เราเลือกแบบหลากหลายเลยส่วนโจ๊กก็รสชาติดีและก็มีหมี่ขาว ขิง ต้นหอมให้ใส่ที่โต๊ะด้วย
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/31-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/32-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/33-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/34-1024x576.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/35-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/37-1024x506.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/38-1024x683.jpg)