585
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182334763_1386975954992576_380182203365686240_n-1024x683.jpg)
ถ้าใครเคยไปเกาหลีใต้ก็จะสังเกตได้ว่าคลองโอ่งอ่างตอนนี้มีความคล้ายกับคลองชองกเยชอน (Cheonggyecheon) ที่อยู่ใจกลางกรุงโซล และในปัจจุบันได้กลายเป็นถนนคนเดินสุดเฟี้ยวที่มีการตกแต่งไฟ ภาพ Street Art สวยๆ กิจกรรมพายเรือคายัค และก็ของกิน Street Food เยอะมากมายก่ายกอง
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182664146_1386977108325794_178207070575177223_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183380999_1386977101659128_5160091024828524732_n-1024x683.jpg)
มาเข้าเรื่องของอร่อยเฟี้ยวเลยดีกว่า 5555 เริ่มที่ร้าน กุยช่ายสะพานหัน ที่เป็นร้านแรกเพราะแอดเห็นคนเต็มหน้าร้านเลย คือมีกุยช่ายหลายแบบหลายไส้อะ แป้งบางไส้แน่นกรอบนอกนุ่มในทอดใหม่ๆร้อนๆหอมมากกก (ราคาชิ้นละ 15 บาท ทุกไส้)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183349566_1386977148325790_8918352272297397966_n-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182815992_1386981114992060_1039179484593372651_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183659099_1386978771658961_5681950904900309788_n-1024x683.jpg)
ร้านขนมปังไส้ทะลัก มีไส้หลากหลายสามารถมิกซ์ไส้ได้ตามใจชอบ ขนมปังปิ้งกับเตาถ่านหอมๆ กรอบนอกนุ่มใน ที่สำคัญคือไส้ทะลักเต็มปากเต็มคำสมชื่อเลย ถูกใจสายหวานแน่นอน (ชิ้นละ 15 บาท 2 ไส้ 25 บาท)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182983776_1386979248325580_575135696442575637_n-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183018458_1386981118325393_6229307555141038245_n-1024x683.jpg)
ขนมหวานหอมหวานลานทอง เป็นเจ้าเก่าจากเยาวราชด้วย แอดได้สั่งเมนูแนะนำมาคือ เต้าทึงน้ำลำไยน้ำแข็งใสเกร็ดหิมะ สดชื่นมากบอกเลยอันนี้ทีเด็ด ใช้หญ้าหวานแทนน้ำตาลด้วยนะ อร่อยแถมไม่รู้สึกผิดไม่กลัวอ้วนอีกด้วย 5555 (ถ้วยละ 40 บาท)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183349566_1386981094992062_947763479500062683_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182848260_1386977851659053_2117179856674839457_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183532033_1386978744992297_5085994019472134304_n-1024x683.jpg)
ร้านต่อมาคือร้าน Korean Food By สะใภ้เกาหลี แอดสั่งออมุกหรือโอเด้งเกาหลีมากิน ปลาแผ่นเสียบไม้นุ่มๆหนึบๆ น้ำซุปหอมมาก กลมกล่อมซดโล่งๆคอ กินแล้วคิดถึงบ้านเกิดที่เกาเหลา เอ้ย!! เกาหลีเลย 5555 (ไม้ละ 25 บาท)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183384380_1386977834992388_3783781144994960794_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183512826_1386977831659055_7666391952599732457_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182907516_1386978711658967_2947102057443520354_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183517626_1386981384992033_6426148796669364655_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183240678_1386975934992578_2801258514527162366_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183291807_1386981328325372_222066499139656569_n-1024x683.jpg)
แต่แอบเสียดายช่วงที่แอดไปงดกิจกรรมพายเรือคายัค และในช่วงนี้มีประกาศงดกิจกรรมทุกชนิดบริเวณถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง จนกว่าจะมีประกาศเปลี่ยนแปลงเป็นอย่างอื่น แต่ไม่เป็นไรน้าาา กินทิพย์กับอร่อยเฟี้ยวกันไปก่อน ไว้สถานการณ์ดีขึ้นเราค่อยไปกันเนอะทุกคน
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183589846_1386981374992034_3155133874594881602_n-1-1024x683.jpg)
อันยองงง~ วันนี้อร่อยเฟี้ยวจะพาไปเที่ยวทิพย์แบบเกาหลีๆกันที่คลองโอ่งอ่างกัน ที่แอดบอกว่าเกาหลีเนี่ย ก็คือว่า ทางกรุงเทพฯได้ขอคืนพื้นที่คลองโบราณสถานนี้เพื่อสร้างพื้นที่สาธารณะให้กับทุกๆคน แล้วก็ได้ออกแบบภูมิทัศน์ใหม่เป็นถนนปูอิฐเหมือนกับตัวตลิ่ง มีเสาไฟและราวกันตก
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182334763_1386975954992576_380182203365686240_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182664146_1386977108325794_178207070575177223_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183380999_1386977101659128_5160091024828524732_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183349566_1386977148325790_8918352272297397966_n-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182815992_1386981114992060_1039179484593372651_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183659099_1386978771658961_5681950904900309788_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182983776_1386979248325580_575135696442575637_n-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183018458_1386981118325393_6229307555141038245_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183349566_1386981094992062_947763479500062683_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182848260_1386977851659053_2117179856674839457_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183532033_1386978744992297_5085994019472134304_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183384380_1386977834992388_3783781144994960794_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183512826_1386977831659055_7666391952599732457_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/182907516_1386978711658967_2947102057443520354_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183517626_1386981384992033_6426148796669364655_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183240678_1386975934992578_2801258514527162366_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183291807_1386981328325372_222066499139656569_n-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2021/05/183589846_1386981374992034_3155133874594881602_n-1-1024x683.jpg)
พิกัด: https://goo.gl/maps/mt9nzyza2xbhKdLT6 เปิดบริการ: ทุกวัน ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เวลา16.00-22.00 น.