ชุมชนบ้านยายม่อม ชุมชนที่เข้มแข็งในการจัดการเรื่องการอนุรักษ์ ภูมิปัญญาท้องถิ่นที่เป็นเอกลักษณ์
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/3-5-1024x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/4-5-1024x683.jpg)
บ้านยายม่อมอยู่ใกล้กับเขตป่าสงวนแห่งชาติป่าแหลมมะขาม มีระบบนิเวศป่าชายเลนที่อุดมสมบูรณ์ ประชากรส่วนใหญ่เป็นชาวอิสลาม เชื้อสายเขมร ที่อพยพมาจากประเทศกัมพูชา แล้วมาตั้งถิ่นฐานอยู่ในชุมชนแห่งนี้
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/5-5-1024x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/6-5-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/7-4-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/8-4-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/11-4-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/9-5-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/10-5-683x1024.jpg)
อาชีพหลักของชาวบ้านที่นี่คือการทำประมงพื้นบ้านแบบดั้งเดิม อาหารขึ้นชื่อคือปลาโคก เป็นปลาขนาดเล็กที่สามารถกินได้ทั้งตัว นำมาแปรรูปเป็น ปลาโคกแดดเดียว ก้างปลาโคกแดดเดียว ปลาโคกหวาน และยังเอามาทำเป็นน้ำพริกปลาโคกได้อีกด้วย เรียกได้ว่าเมื่อมาที่นี่แล้วไม่ได้ลองชิมถือว่ามาไม่ถึงเลยทีเดียว แล้วยังมีอีกเมนูที่พลาดไม่ได้เหมือนกันก็คือ เมี่ยงคำไส้แห้ง กินกับเครื่องเคียงสมุนไพร ห่อด้วยใบชะพลู อร่อยจนหยุดไม่ได้เลยแหละ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/14-3-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/15-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/16-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/17-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/18-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/12-3-1024x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/13-3-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/19-2-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ที่นี่ยังมีหาดทรายสีดำ มีเพียงแห่งเดียวในประเทศไทย และมีเพียง 5 แห่งในโลกนี้เท่านั้น และชาวบ้านมีความเชื่อว่าทรายดำจะรักษาโรคเกี่ยวกับกระดูก ข้อ กล้ามเนื้อ เช่น ปวดขา ปวดเมื่อยตามตัว โดยการหมกทรายดำบริเวณที่มีอาการ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/20-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/21-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/22-2-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/23-1-1024x683.jpg)
หลังจากที่แอดได้มาเยือนที่บ้านยายม่อมแล้ว ขอบอกเลยว่าประทับใจมากๆ ได้รับการต้อนรับอย่างเป็นกันเองและอบอุ่นสุดๆ สุดท้ายก่อนจากกันก็ได้ไปร่วมทำการแสดงลิเกฮูลูกับเด็กๆในชุมชน สนุกสนามกันไป ไว้มีโอกาสจะกลับไปอีกแน่นอน
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2023/03/24-1-1024x683.jpg)
ชุมชนบ้านยายม่อม
พิกัด: https://goo.gl/maps/jEkUb5kBizRpsB2s6
Facebook : บ้านยายม่อม ชุมชนสุดแผ่นดิน จังหวัดตราด
#ชุมชนบ้านยายม่อม #ทรายดำ #ปลาโคก #เที่ยวชุมชน #ที่เที่ยวตราด
#ตราด #รีวิวที่เที่ยว #เกาะล้อพาเที่ยว #เที่ยว #เที่ยวสักครั้งรสชาติของชีวิต