แพะเมืองผี หรือ วนอุทยานแพะเมืองผี อยู่ที่ ต.น้ำชำ อ.เมืองแพร่ จ.แพร่ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่เกิดจากธรรมชาติสร้างขึ้นมา
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/3-19-1024x1024.jpg)
เป็นดินและหินทรายที่ถูกกัดเซาะตามธรรมชาติจนเกิดเป็นรูปร่างลักษณะต่างๆ ที่ถูกคาดการณ์ว่ามีอายุไม่ต่ำกว่าล้านปีเลยทีเดียว
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/4-19-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/5-22-1024x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/6-21-1024x683.jpg)
ที่มาของชื่อมาจากภาษาพื้นเมือง แพะ แปลว่าป่าละเมาะ ส่วนเมืองผี ก็ทำนองว่า เงียบเหงา แปลกตา ดูเร้นลับน่ากลัว
สถานที่นี้ถูกเล่าขานสืบทอดกันมาว่า แต่ก่อนเป็นพื้นที่อุดมสมบูรณ์ มีต้นไม้น้อยใหญ่หนาแน่น และสัตว์ป่าอาศัยอยู่เป็นจำนวนมาก
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/7-18-1024x683.jpg)
สถานที่นี้ ที่เกิดจากการรังสรรค์ของธรรมชาติที่งดงาม ลงตัว ถือว่าแปลกและสวยมากเลยนะ แอดว่าที่นี่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวอีกที่นึงเลยที่ต้องมาสักครั้งในชีวิตดูให้เห็นกับตาตัวเอง
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2022/11/8-19-1024x682.jpg)
วนอุทยานแพะเมืองผี จังหวัดแพร่ – Phae Mueang Phi Forest Park
พิกัด: https://goo.gl/maps/uZ7AK6C6rNQX7Y7V9
เปิดบริการ: เปิด 08.00 – 17.00 น.
#แพะเมืองผี #วนอุทยานแพะเมืองผี #เที่ยวแพร่ #แพร่