จะกี่แผลที่เธอเจอ“เขาช่องลม” จะเยียวยาเธอให้หายจะหายจริงรึเปล่า วันนี้จะพาไปพิสูจน์กัน…
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/2-1024x683.jpg)
ช่วงหยุดยาวที่ผ่านมาเราได้ไปเที่ยวที่ เขาช่องลม เขื่อนขุนด่านประการชล นครนายก หนึ่งในสถานที่ ๆ มีภูเขาสวยงามและอุดมสมบูรณ์ ตอนเดินทางเราตื่นเต้นมาก เพราะนี่เป็นอีก 1 ที่ ๆ อยากมาสุด ๆ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/11-1-1024x683.jpg)
แต่แล้วความเอะใจแรกก็มาถึง เมื่อเขื่อนขุนด่านปิดไม่ให้รถส่วนตัวขึ้นไป ต้องขึ้นสองแถวซึ่งต้องมีการซื้อบัตรต่อคิวขึ้นไปท่ามกลางฝูงคนแน่นขนัดในวันหยุด แต่พอได้ขึ้นมาความตื่นเต้นก็กลับมาอีกรอบเพราะวิวบนเขื่อนสวยมาก เราต่อคิวซื้อบัตรรอลงเรือ ระหว่างนั้นก็ถ่ายรูปไปด้วย ถึงคนจะเยอะ แต่ก็ยังพอหามุมถ่ายได้บ้าง พอได้คิวเรือเราก็รีบเดินลงจากบันไดพันขั้นอย่างพริ้วไปที่เรือ จุดแรกที่จะไปคือน้ำตกเขาช่องลม พอถึงจุดน้ำตกเขาช่องลม สวยอย่างที่เขาลือเลยครับ แต่แล้วความเอะใจที่สองก็มาถึง เมื่อฝนเริ่มถล่มลงมา แล้วเราอยู่จุดที่ลึกมากกก เอาล่ะ ต้องใช้สกิลห้อยโหนที่สั่งสมมาในการออกไปขึ้นเรือให้ทันเวลาแล้ว แต่ไม่รอดครับ ลื่นกันไป 1 เขิน เศร้ามากมาย ขึ้นเรือหน้าเจื่อน ๆ ความตื่นเต้นตอนมาหายไปหมดแล้ว
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/5-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/4-1-697x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/6-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/7-1-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/9-1-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/8--1024x683.jpg)
ความเอะใจที่สามก็มาต่อเนื่อง เพราะเราคิดไว้ว่าคนขับเรือน่าจะพาเรากลับแหละเพราะฝนตกอย่างหนัก แต่ไม่ใช่ครับ พี่แกทำเหมือนฟ้าใสแดดจ้าพาเราไปน้ำตกอีก 2 จุดที่เหลือ ตะลุยฝ่าฝนสาดเปียกเละเทะกันไป จุดที่ 2 นี่มีลงแค่ 2 คน ที่เหลือรวมทั้งเกาะล้อโบกธงขาวนั่งรอที่เรือ ส่วนจุดที่ 3 นี่ตอนแรกคนขับเรือบอกว่าจุดนี้จะไม่พามาเพราะยังไงก็ลงไม่ได้ แต่พอฝนตกหนักก็เหมือนเกิดนึกสนุกขับพามาเฉย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีใครลงพี่แกก็ยังอุตส่าห์พามา นั่งเปียกกันหมดเรือละยังไม่หมดจ้า
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/11-1-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/11-2-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/11-3-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/14-1-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/16-1-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/14-2-683x1024.jpg)
ความเอะใจที่สี่และเริ่มจะเป็นความเซ็งของชาวคณะเกาะล้อ เมื่อเขื่อน “ไม่มีรถสองแถวขึ้นมารับ” เพราะฝนตกหนัก พอไม่มีใครขึ้นมา รถเปล่าก็ไม่ยอมขึ้นมารับคนข้างบนลงไป ยืนเบียดหลบฝนกันภายใต้เต้นท์เล็ก ๆ กับอาศัยหน้าร้านขายของหลบฝน ซึ่งถ้าเกาะล้อไม่ได้ความใจดีของรถขายไอติม ETE ที่ให้ติดรถลงมาด้วย บอกเลยว่าไม่น่าได้ลงมา ต้องบอกเลยว่าระบบจัดการแย่มาก ๆ ครับ ถ้าไม่นับความสวยของธรรมชาติ เราก็ผิดหวังกับระบบมนุษย์ที่เขาช่องลมครับ…สรุปทริปนี้ก็เยียวยาเราไม่ได้ แต่ไม่เป็นไร ไว้ครั้งหน้าจะมาแก้ตัวกับเขาช่องลมนะ
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/20-683x1024.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/13-1024x683.jpg)
![](https://kholorpatiew.com/wp-content/uploads/2020/10/15-1-1024x683.jpg)
ค่าเรือ 1-7 คน ลำละ 1,500 – 2,000 บาท 8 คนขึ้นไป เฉลี่ยคนละ 200 บาทเท่านั้น (*ดอกจันบอกไว้หน่อยว่าถ้าเป็นช่วงเทศกาลคนเยอะ ๆ จะไม่ให้เหมานะ ส่วนวันธรรมดาคนน้อยจะบังคับเหมาจ้า)
เวลาทำการ: 8.00-17.00
มีที่จอดรถ